Tại sao bạn dễ bị điếc tai, ù tai do dùng kháng sinh?


09:21 - 23/03/2019
Tình trạng điếc tai, ù tai do lạm dụng kháng sinh không còn là chủ đề quá mới lạ đối với cuộc sống hiện đại ngày nay, khi có rất nhiều người thường có thói quen tự ý sử dụng thuốc kháng sinh không theo sự thăm khám, kê đơn. Cụ thể vấn đề này như thế nào?
  • avatar
    Bùi Văn Tôn Gửi lúc 09:50 - 28/02/17
    Tiêm màng nhĩ tai đã nghe được nhưng vẫn còn choáng đầu là vì sao ạ?
    avatar
    Chuyên Gia Tư Vấn
    Chào bạn! Không biết trường hợp của bạn là bị điếc tai đột ngột nên bạn phải tiêm thuốc vào màng nhĩ tai? Điếc đột ngột có thể kèm theo triệu chứng ù tai, chóng mặt do tiền đình và ốc tai cùng một lúc chịu tác nhân gây bệnh. Điều trị điếc tai đột ngột là điều trị cấp cứu. Đối với các nguyên nhân gây điếc do viêm nhiễm phù nề dị ứng điều trị kháng sinh và corticoid, histamine rất hiệu quả. Truyền huyết thanh ngọt ưu trương để thải độc, ngừng dùng các thuốc mà bệnh nhân đã điêù trị trước đó nếu có nghi ngờ có ngộ độc thuốc. Thuốc chống co thắt mạch máu, tăng tuần hoàn, chống đông máu được sử dụng để nhanh chóng lập lại tuần hoàn ở tai trong, cung cấp oxy trở lại kịp thời nuôi dưỡng lại tế bào thính giác. Divascol, papaverine góp phần cải thiện tuần hoàn máu. Trường hợp vẫn còn choáng sau tiêm thuốc thì có thể do bệnh vẫn chưa được cải thiện hoàn toàn. Bạn theo dõi xem tình trạng này, nếu có bất thường gì thì báo ngay cho bác sĩ điều trị bạn nhé! Chúc bạn sớm khỏi bệnh!
Copyright © 2012. Kimthinh.net